Chi tiết tin - Ban Dân tộc
Hội thảo Đề tài khoa học: tảo hôn, hôn nhân cận huyết thống, thực trạng nguyên nhân, hậu quả và giải pháp
Ngày 10/8/2018, trong khuôn khổ thực hiện đề tài cấp tỉnh, Ban Dân tộc tỉnh Quảng Bình tổ chức Hội thảo khoa học: tảo hôn, hôn nhân cận huyết thống, thực trạng nguyên nhân, hậu quả và giải pháp. Tham dự Hội thảo có đồng chí Nguyễn Thị Tư – Vụ trưởng vụ Dân tộc thiểu số; Lãnh đạo Ban Dân tộc; Lãnh đạo các sở ban ngành; lãnh đạo các huyện, xã có ĐBDTTS sinh sống. Đề tài do Thạc sỹ Phan Công Khánh – Phó Trưởng Ban Dân tộc làm chủ nhiệm.
Tại hội thảo các đại biểu đã được nhóm đề tài báo cáo tóm tắt tình hình thực hiện đề tài và 5 tham luận khoa học.
Theo số liệu thống kê trong giai đoạn 2010-2014 vùng ĐBDTTS có 2.452 cặp kết hôn thì có 226 cặp tảo hôn, 15 cặp hôn nhân cận huyết thống. Năm 2010 toàn tỉnh có 544 cặp kết hôn, 55 cặp tảo hôn, 05 cặp hôn nhân cận huyết. Đến năm 2014, trong 210 cặp kết hôn thì chỉ có 35 cặp tảo hôn và 20 cặp hôn nhân cận huyết thống. Từ năm 2015 đến năm 2017 trình trạng tảo hôn và hôn nhân cận huyết thống có giảm so với những năm trước tuy nhiên vẫn chưa chấm dứt hẳn. Từ thực trạng như vậy nhóm thực hiện đề tài cũng đã phân tích các nguyên nhân, hậu quả và đề xuất các nhóm giải pháp tiếp tục giảm thiểu tình trạng tảo hôn và hôn nhân cận huyết thống trong đồng bào dân tộc thiểu số trong tỉnh Quảng Bình trong thời gian tới.
Tại hội thảo các đại biểu cũng đồng tình cao với những nhóm giải pháp của nhóm đề tài đưa ra và yêu cầu nhóm đề tài tiếp tục nghiên cứu cụ thể và đánh gía lại các tác động dẫn đến tình trạng tảo hôn và hôn nhân cận huyết thống ở những góc độ khác nhau để đưa ra các giải pháp cụ thể và thiết thưc nhất để từ đó mang lại hiệu quả cao trong việc thực hiện đề tài của mình.
Một số hình ảnh tại buổi Hội thảo
![](/3cms/upload/bandt/Image/Hoi%20thao%20de%20tai%205.jpg)
Ông Phan Công Khánh, Phó Trưởng ban Dân tộc, Chủ nhiệm đề tài Chủ trì buổi Hội thảo
![](/3cms/upload/bandt/Image/hoi%20thao%20de%20tai%203.jpg)
Ông Nguyễn Lương Cương - Thư ký Đề tài, trình bày các nội dung tóm tắt liên quan
![](/3cms/upload/bandt/Image/Hoi%20thao%20de%20tai%202.jpg)
Bà Nguyễn Thị Tư - Vụ trưởng Vụ Dân tộc thiếu số (UBDT) trình bày tham luận tại Hội thảo
Thái Vân
Các tin khác
- Hội nghị tập huấn phòng, chống ma túy, HIV/AIDS, mại dâm gắn với phát triển kinh tế vùng đồng bào dân tộc thiếu số (04/07/2018)
- Ban Dân tộc tỉnh tổ chức Hội nghị Công chức, viên chức và người lao động năm 2018 (06/02/2018)
- Hội nghị Tổng kết kết quả thực hiện Đề án 498 năm 2017 và phương hướng, nhiệm vụ năm 2018 (18/01/2018)
- Đoàn đại biểu tỉnh Quảng Bình tham dự Lễ tuyên dương người có uy tín, nhân sỹ trí thức và doanh nhân tiêu biểu dân tộc thiểu số toàn quốc lần thứ nhất năm 2017 (16/01/2018)
- Công đoàn cơ sở Ban Dân tộc tổ chức Đại hội lần thứ VIII, nhiệm kỳ 2017 - 2022 (12/07/2017)
- Ban Dân tộc tổ chức Hội nghị tập huấn bồi dưỡng kiến thức cho NCUT trong đồng bào dân tộc thiểu số tỉnh năm 2017 (10/07/2017)
- Ban Dân vận Tỉnh ủy và Ban Dân tộc tỉnh tổ chức Hội nghị Tổng kết Kế hoạch phối hợp công tác dân tộc năm 2016 và Ký kết chương trình phối hợp năm 2017 (21/02/2017)
- Ban Dân tộc tổ chức Hội nghị Tổng kết công tác dân tộc năm 2016 và triển khai nhiệm vụ năm 2017 (22/02/2017)
- Hội nghị Tập huấn công tác Thống kê dân tộc năm 2016 (11/05/2016)
- Ban Dân tộc tỉnh Quảng Bình tổ chức Lễ kỷ niệm 70 năm ngày truyền thống cơ quan làm công tác dân tộc (05/05/2016)